ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 พฤศจิกายน 2009, 10:54
Furry Furry ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Furry is on a distinguished road

ผมต้องขออภัยท่านที่ถามวิธีคิดข้อต่างๆมาหลายข้อ..หลังวันที่7ผมเพิ่งเข้ามาวันนี้(10)จึงไม่ได้ตอบ..แต่ก็มีท่านอื่นช่วยตอบให้แล้ว..ข อขอบคุณท่านสมาชิกท่านอื่นที่ช่วยกรุณาตอบแทนผมด้วยครับ...ผมมีความเห็นเพิ่มเติมเล็กน้อยคือในข้อ2.คำว่า"จำนวน" ในโจทย์ไม่ได้บอกว่าเป็นจำนวนเต็มหรือจำนวนนับ..ทำให้มีปัญหาเพราะ0เป็นจำนวนเต็มแต่ไม่เป็นจำนวนนับ...หรือถ้าตีความ"จำนวน"เหมือนชาวบ ้านทั่วไปเช่นวันนี้มียานต่างดาวผ่านมากี่คัน..ก็จะตอบว่าไม่มีซักคัน (ปกติไม่มีใครตอบว่ามีผ่านมาจำนวน0คัน..)ทำให้มีปัญหาสำหรับผมว่าจะนับ0เป็นจำนวนหรือไม่..ถ้านับก็ตอบ31ตามเฉลยครับ...ต่อมาคือข้อ.11ต ้องตีความว่านับ3ครั้งเริ่มนับเมื่อใดเพราะมีขั้นตอนการนำกระดาษใส่ลงในกล่องมาคั่นกลางถ้านับทุกครั้งตั้งแต่แรกหรือไม่มีการนำกระดาษไ ปใส่กล่องก็ตอบ13ตามเฉลยครับ..