ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 เมษายน 2012, 22:27
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

ที่ว่าคิดเลขได้เร็วนั้น อาจจะปรับปรุงอยู่ 2 ส่วนครับ.
1. ตอนสอบให้คิดว่าเป็นการวิ่งมาราธอน จุดสำคัญของการวิ่งมาราธอนคือ รักษาระดับความเร็วของตัวเอง เพื่อไม่ให้กำลังตกเร็วเกินไป ไม่ใช่เร่งความเร็วสมองจนเกินไป หรือหวังมากไป ซึ่งจะทำให้ขีดความสามารถของสมองลดลงอย่างรวดเร็ว อันนี้เป็นประสบการณ์ของผมครับ คนอื่นไม่รู้ว่าคิดยังไง

2. การทดเลขและการคิดในใจ สองส่วนนี้ต้องสมดุลย์กัน ถ้าทดเลขลงบนกระดาษมากไป ก็จะเสียเวลา แต่จะมีประโยชน์ถ้ากลับมาทบทวนหากทำเสร็จก่อนเวลา แต่ถ้าคิดในใจในส่วนที่สามารถคิดในใจได้ให้มาก อันนี้จะช่วยเพิ่มความเร็วในการทำ แต่ถ้าใช้มากไปอาจจะล้าได้เร็ว สำหรับคนที่ไม่เคยมาก่อน ง่าย ๆ เช่นลองจับเวลาดู 2-3 ชั่วโมง ว่าระหว่างคิดแบบทดเยอะ กับคิดในสมองเยอะแต่ทดน้อย แบบไหนเร็วกว่ากัน

จบภาคทฤษฎี ต่อไปเป็นภาคปฏิบัติ

===================================

"ความพยายามอยู่ที่คน ความสำเร็จอยู่ที่ฟ้า"

อันนี้เป็นคำพูดปลอบใจเวลาที่พยายามอย่างที่สุดแล้วก็ยังไม่ประสบความสำเร็จ

คนเก่งมีเยอะก็จริง แต่ในประเทศไทยหรือแต่ละรุ่น ก็จะมีไม่มากมายนัก

พอฟันฝ่าได้ครับ ถ้ายังมีความคิดที่จะฟันฝ่า แต่ก็นั่นล่ะ เพราะคนเรามีอะไรบางอย่างที่แตกต่างกัน

คนเราจึงไปยืนที่จุดเดียวกันทุกคนไม่ได้

มีลูกศิษย์ผมคนหนึ่งสอนมาตั้งแต่ ม.1 จนจบ ม.6 ไปแล้ว

ความสามารถด้านคณิตศาสตร์ผมจะไม่กล่าวถึง

แต่ความสามารถด้านกีฬาคือว่ายน้ำ ซึ่งเธอฝึกมาตั้งแต่ประถม จนกระทั่งอยู่ในแนวหน้าของประเทศ

และใช้เป็นจุดเด่นในการเข้ามหาวิทยาลัย (โควตานักกีฬา)

ผมมักจะแซวหรือถามอยู่ประจำว่าสถิติประเทศไทยอยู่ที่เท่าไร และเมื่อไรจะทำลายสถิติได้

เธอก็บอกว่าจะมีรุ่นพี่เจ้าของสถิติที่ไม่สามารถจะก้าวข้ามไปได้สักที แม้ว่าจะพยายามมาตลอด

ถ้าเป็นการแข่งขันในประเทศ เรื่องได้เหรียญทองมักไม่จะเป็นปัญหาในท่าที่ถนัด

แต่ถ้าเป็นการแข่งขันระดับนานาชาติ เช่นพวกซีเกมส์ ยังไม่โดดเด่น

เท่าที่ดูล่าสุดในผลการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัย

เลยรู้ว่าลูกศิษย์ผมคนนี้ยังพยายามอยู่ สำหรับผมก็รอแอบลุ้นว่าเธอจะเป็นเจ้าของสถิติประเทศไทยเมื่อไร หรือว่าได้เหรียญทองโอลิมปิกเมื่อไร

แต่เรื่องความสำเร็จนั้นผมปล่อยวางมานานแล้วครับ

เพราะ"ความพยายามอยู่ที่คน แต่ความสำเร็จอยู่ที่ฟ้า" นั่นเอง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้