ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 มีนาคม 2011, 11:01
cfcadet cfcadet ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

cfcadet is on a distinguished road
Default ช่วยอธิบายโจทย์จำนวนจริงให้ด้วยครับ

ข้อใดต่อไปนี้กล่าวถูกต้อง
1. ผลบวกของจำนวนอตรรกยะกับจำนวนอตรรกยะ เป็นจำนวนอตรรกยะ
2. ผลคูณของจำนวนอตรรกยะกับจำนวนอตรรกยะ เป็นจำนวนอตรรกยะ
3. ถ้า a เป็นจำนวนอตรรกยะแล้วจะสามารถหาจำนวนนับ n ซึ่ง a ยกกำลัง n เป็นจำนวนตรรกยะได้
4. รากที่สองของจำนวนอตรรกยะเป็นจำนวนอตรรกยะ
5. ถ้า a, b และ c เป็นจำนวนตรรกยะแล้ว a (xกำลัง 2) + bx + c = 0 จะมีคำตอบเป็นจำนวนตรรกยะ

คือไม่เข้าใจช้อยส์ข้อ 3 หน่ะครับ ช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ
ทราบว่าน่าจะผิด แต่ไม่รู้ว่าผิดอย่างไรหน่ะครับ ช่วยยกตัวอย่างประกอบให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้