ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มิถุนายน 2015, 10:19
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
จาก $\int_{a}^{b}f(x)\,dx$ มันจะมีมั้ยที่เราเปลี่ยนตัวแปรแล้วมันกลายเป็น

$\int_{c}^{c}F(u)\,du$

ขอบคุณครับ
ในทางทฤษฎีการเปลี่ยนตัวแปรไม่อนุญาตให้ทำแบบนี้ครับ

แต่ในทางปฏิบัติก็เกิดขึ้นได้เช่น

$\displaystyle\int_{-1}^1 x^4 \, dx$

ถ้าเปลี่ยนตัวแปรโดยให้ $u=x^2$ จะได้

$\displaystyle\int_{-1}^1 x^4 \, dx=\int_1^1 \square\, du$

ซึ่งผิดแน่ๆ แต่พอจะหาที่ผิดเจอมั้ยครับ