ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 พฤษภาคม 2006, 16:11
rigor's Avatar
rigor rigor ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

rigor is on a distinguished road
สำหรับ regular polygon $n$ เหลี่ยม ความยาวด้านเป็น $a$ มีสูตรรูปทั่วไปอยู่ครับ แต่เห็นว่าเป็นโครงงานที่ควรจะต้องเฉลยเองใช่มั้ยครับ แนวทางการเฉลยก็อย่างความเห็นข้างบนครับ วาดรูป regular polygon ภายในวงกลม โดยให้ทุกเหลี่ยมแตะขอบวงกลมพอดี จากจุดศูนย์กลางวงกลมลากเส้นไปหาทุกเหลี่ยมจะแบ่ง regular polygon ออกเป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วขนาดเท่ากันทั้งหมด $n$ รูป โดยที่มุมยอดของสามเหลี่ยมหน้าจั่วนี้มีขนาดเป็น $\frac{2\pi}{n}$ และมุมที่ฐานของสามเหลี่ยมก็จะมีขนาดเป็น $\frac{\pi - \frac{2\pi}{n}}{2}$ และความยาวด้านฐานก็จะเป็น $a$ ใช้ตรีโกณหาพื้นที่สามเหลี่ยมนี้หนึ่งรูป จากนั้นก็คูณ $n$ เข้าได้ไปเป็นพื้นที่ regular polygon รูปใหญ่ ราวๆนี้ครับ บอกมากไปมั้ย