ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ตุลาคม 2014, 23:18
saengdow saengdow ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

saengdow is on a distinguished road

ความจริงเลิกสนใจ หันหลังให้โครงการนี้ไปแล้ว แต่มีผู้มาตอบแถมว่าเราเป็นผู้ปกครองความคิดโบราณเสียอีก เลยต้องชี้แจงสักหน่อยก็แล้วกัน ประการแรกคุณอ่านชัดเจนหรือยังครับว่า เรายอมรับผลคะแนนที่เกิดจากการสอบจริงๆของเด็ก ซึ่งผลคะแนนก็เป็นไปตามธรรมชาติของเด็กคือ ส่วนใหญ่มีความสามารถใกล้เคียงกัน ค่าเบี่ยงเบนมาตรฐานตามหลักวิชาคือ 10 เช่นผลคะแนนวิทยาศาสตร์ในการสอบครั้งนี้มีค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน 10.5 ซึ่งเป็นเรื่องที่ถูกต้อง แต่เรื่องที่ไม่น่าจะถูกต้องก็คือ ค่าเบี่ยงเบนมาตรฐานของคะแนนที่ไม่ได้มาจากการสอบจริงๆของเด็กชุดเดียวกันนี้สูงถึง 28.4 ลองนึกถึงกราฟรูประฆังกับกราฟรูปกระบอกข้าวหลามซิครับ ทำไมจะต่างกันขนาดนั้น ขอถามคุณเจมี่หน่อยเถอะครับ คุณจะโกรธใหมถ้ามีคนให้คะแนนแบบนี้กับลูกคุณ ด้านความเป็นผู้นำและการยอมรับจากเพื่อน คะแนนเต็ม 100 ให้ 0 คะแนน ด้านการมีจิตสาธารณะและความมุมานะ คะแนนเต็ม 100 ให้ 0 คะแนน ซึ่งมันไม่ตรงกับความเป็นจริงเลย จริงๆก็แค่อยากจะให้เด็กบางคนที่อาจจะนั่งทางในดูแล้วจะเป็นนักวิจัยระดับโลกแต่คะแนนสอบน้อย ก็เลยไปยัดเยียดข้อหาให้เด็กที่ไม่อยู่ในสายตา จากค่าเฉลี่ยเลขคณิตของคะแนนประเภทนี้บอกให้ทราบว่ามีเด็กจำนวนไม่น้อยเลยที่ได้คะแนนสูง ไม่ทราบว่าใช้หลักฐานอะไร สถาบันใหนในประเทศไทยรับรองบ้าง(ถึงมีจริงก็น่าจะไม่กี่คน) เด็กๆที่ขอคะแนนไปดู เขามีเพื่อนอยู่หลายพื้นที่ หลายจังหวัด แลกคะแนนดูกัน เลยพอจะคาดเดาได้ว่าอะไรเป็นอะไร บรรยายไปเรื่องจะยาวเปล่าๆ หันหลังไปแล้วก็ยุติดีกว่า ส่วนที่คุณเจมี่ว่า โครงการนี้ไม่ต้องการเด็กที่กาข้อสอบเป็นเป็นอย่างเดียว คุณทราบหรือไม่ว่าข้อสอบรอบ 2 รายการนี้เป็นข้อเขียน ให้ผู้รู้จริงๆมาตอบจะดีกว่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้