ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 สิงหาคม 2010, 14:44
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA View Post
จงหาค่าของ
จงหาค่าของ
$$\lim_{x \to 2} \dfrac{x}{\sqrt{x+2}-2}$$
ข้อนี้มันไม่ได้อยู่ในรูปคำตอบที่ไม่นิยามไม่ใช่หรือครับ ทำไมต้องใช้กฎโลปิตาลด้วย

รบกวน ชี้แนะด้วยครับ

ที่ผมรู้มาคือ รูปคำตอบที่ไม่นิยาม คือ $\frac{0}{0}, \frac{\infty }{\infty },$ และ อื่นๆ ไม่สามารถใช้คำตอบนี้ได้ ดังนั้นต้องใช้กฎโลปิตาลหรือวิธีอื่นนะครับ