ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 มีนาคม 2010, 23:01
CalerGs's Avatar
CalerGs CalerGs ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

CalerGs is on a distinguished road

ขอบคุณครับ ผลลองนึกถึงสภาพจริงแล้วครับ ตัวอย่าง ถ้า ก เดินทางจากบ้านไปสถานีรถไฟด้วยความเร็ว 4 ไมล์/ชม. จะไปถึงสถานีหลังจากที่รถไฟออกไปแล้ว 1 นาที แต่ถ้า ก วิ่งไปจากบ้านด้วยความเร็ว 9 ไมล์/ชม. ก จะไปถึงสถานีก่อนรถไฟออก 3 นาที จงหาระยะทางจากบ้านไปยังสถานีรถไฟ

ดังนั้น ก เราต้องหาระยะทางผมก็ลองใช้สามเหลี่ยมครับ แล้วให้ระยะทางเป็น x km เราเดินด้วยความเร็ว 4 ไมล์/ชม. ดังนั้น เราก็ใช้ $x\frac{1}{4}$ แต่โจทย์บอกเรามาถึงช้าไป ดังนั้นตามความจริงเราใช้เวลามากถูกไหมครับ ดังนั้นต้องเอาเวลาที่เกินไปลบออก (ผมใช้เป็นส่วน60นะครับ) แล้วทำหยั้งงี้กับ ข แต่ถึงก่อนมันใช้เวลาน้อยต้องบวกเพิ่มแล้วจับสองอันนี้มาเท่ากันเราก็สามารถแก้สมการได้ใช่ไหมครับ

20 มีนาคม 2010 23:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: triple post+แก้เล็กน้อยโปรดใช้ปุ่มแก้ไข
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้