ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 มีนาคม 2010, 23:50
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -SIL- View Post
ถ้าจำไม่ผิดเล่มนั้นเขาเฉลยตั้งแต่ 2541-2552 อ่ะครับ
ขอโทษด้วยครับ ผมคงไม่กล้าเอาหนังสือที่ว่ามาโชว์แล้วครับ เพราะสอวน.ของผมกับของคุณ -SIL- คงไม่เหมือนกันแล้วครับ เพราะเท่าที่รู้มา สอวน. มีการจัดสอบครั้งแรกก็ปี 2543 ครับถือเป็นรุ่นที่1 ซึ่งในรุ่นนั้นยังไม่มีการแข่ง TMO ครับ
ส่วน ในปีพุทธศักราช 2541 สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ทรงประทานเงินส่วนพระองค์ให้กับศาตราจารย์ศักดา ศิริพันธุ์ (นายกสมาคมวิทยาศาสตร์แห่งประเทศไทยฯในขณะนั้น) เพื่อดำเนินการจัดตั้ง "มูลนิธิ ส่งเสริมโอลิมปิกวิชาการ และพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ในพระอุปถัมภ์สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ (สอวน.)" และทรงรับเป็นองค์ประธานมูลนิธิฯ ด้วย มูลนิธิ สอวน. มีจุดมุ่งหมายเพื่อสนับสนุนการพัฒนากาศึกษาด้านวิทยาศาสตร์ และคณิตศาสตร์ของนักเรียนทั้งประเทศให้ได้มาตรฐานสากล และ ประเทศไทยจะได้นักเรียนที่มีความรู้ระดับมาตรฐานสากลมาเข้าร่วมแข่งขันคัด เลือกเป็นผู้แทนประเทศไทยไปแข่งขันทางวิชาการกับนานาชาติมากขึ้น ซึ่งเป็นการพัฒนาทรัพยากรบุคคลแบบยั่งยืน
ปล. ผมคงเข้าไม่ถึง สอวน.ของคุณ -SIL- แล้วครับ (ขำๆก่อนนอนก็แล้วกัน)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้