ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤศจิกายน 2013, 19:45
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ cfcadet View Post
ข้อนี้ผมลองทำ วาดรูป และใช้ความเข้าใจเรื่องสามเหลี่ยมก็เลยทำให้สามารถทำได้แล้วครับ
เข้าใจเรียบร้อยแล้วครับ
เก่งมากครับ ที่ข้อนี้สามารถทำความเข้าใจด้วยตนเองได้

หลักการคิดคือ สามเหลี่ยมที่ฐานอยู่บนเส้นตรงเดียวกัน และมีจุดยอดเดียวกัน
จะมีอัตรส่วนพื้นที่เท่ากับอัตราส่วนของความยาวฐาน (เพราะมีความสูงเท่ากัน)
** และกรณีที่จุดยอดอยู่บนเส้นตรงที่ขนานกับฐาน ยังใช้หลักนี้ได้ครับ **

วิธีคิดแบบนี้จะช่วยให้แก้ปัญหาโจทย์แนวพื้นที่สามเหลี่ยมได้ง่ายขึ้นครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้