ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 เมษายน 2010, 05:58
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

คณิตศาสตร์โอลิมปิก อินเทอร์เซ็ต กับ Pure Math เป็นเซตว่างครับ

จะมีตรงก็เฉพาะ ทฤษฎีจำนวน

แต่เนื้อหาอื่นไม่แมทเลย ยากคนละแบบ แต่ Pure Math ยาก ในลักษณะต้องหาวิธีเขียนพิสูจน์ให้ได้และให้ดีรวมถึงถูกต้องตรงใจอาจารย์ (ยากมากครับ ตรงที่เขียนให้ตรงใจ)

โอลิมปิก ยากในเชิงแก้ปัญหา พวกเรขาคณิต จัดรูปพีชคณิต พวกเรียงสับเปลี่ยนและจัดหมู่แบบซับซ้อน ทฤษฎีจำนวน พวกนี้แหละ ต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์มาแก้ อาจจะประยุกต์ Pure Math เฉพาะส่วนของ Principle Math มาใช้บ้างครับ

โดยรวมสำหรับผม ยาก แต่ยากคนละแบบ ไม่ใช่ว่าพิสูจน์ Pure แล้วทำ โอลิมปิกได้ และ ไม่ใช่ทำ โอลิมปิก แล้วทำ Pure ได้

คนละเรื่องกันเลยครับ

แต่ถ้าใจรัก ชอบจนถึงขั้น ทำมันตลอดแบบคนติดเกม รับรองว่าทำได้ทุกคนแน่นอนครับ (บวกต้องมีอาจารย์หรือกลุ่มคนที่เก่งด้วย ศึกษาเอง ไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่ นอกจากมีตำราดีๆ ก็พอช่วยได้บ้าง)

01 เมษายน 2010 05:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้