ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 เมษายน 2017, 09:03
reve reve ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

reve is on a distinguished road

ที่ผมทำเป็น c คูณสามเพราะ กรณีนั้น หลักที่ n จะมีช่องขาวด้านล่าง ซึ่งทำให้หลักต่อไปเลือกได้แค่สามแบบ(ทั้งหมดมีสี่แบบ หักแบบ ขาวบนดำล่าง เพราะจะทำให้ แถวสองหลัก n+1 เป็นบลอกสีดำแบบที่ไม่ต้องการอะครับ)
ส่วน d คูณสี่เพราะเหตุผลเดียวกับ b คือถ้าหลักที่ n ลงท้ายด้วยขาวบนดำล่าง หลัก n+1 จะเป็นอะไรก้ได้ คือ ขาวๆ ขาวดำ ดำขาว ดำๆ ก้จะยังไม่ผิดเงื่อนไข)
แบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

แต่ a1 ได้สี่วิธีถูกแล้วหนิครับ ผมว่าผมเขียนโจทย์งงเอง(แก้แล้วนะครับ) จริงๆหมายความว่าช่องสีดำนั้นมีสีขาวประกบทั้งซ้ายและบนพร้อมกัน
ซึ่งกรณีหนึ่งหลักจะไม่มีบลอกสีดำแบบนั้นเลยระบายแบบไหนก้ได้ทั้งสี่แบบ

26 เมษายน 2017 09:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ reve
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้