ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 เมษายน 2017, 20:27
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

ขออภัยครับ ลืมไปเลย 55

ผมดูแล้วก็หาที่ผิดไม่เจอนะครับ ดูแล้วก็ปกติดี อาจจะต้องรอท่านอื่นมาช่วย

แต่ว่าผมลองนับ $a_3$ ตรง ๆ แล้วมันได้ 48 ตรงกับที่คุณ reve หามานะครับ แต่แทนในสมการที่ว่าเป็นคำตอบแล้วมันได้ 46 อาจจะเฉลยผิดรึเปล่าครับ

วิธีที่ผมนับคือเอาวิธีทั้งหมด ($2^6$) ลบด้วยวิธีที่ไม่ต้องการ คือช่องดำด้านล่างติดกับขาวด้านบนและด้านซ้าย แบ่งเป็น 2 กรณีคือดำที่ว่าอยู่ล่างกลางกับล่างขวา ทั้ง 2 กรณีได้ 8 วิธี ก็เลยได้ทั้งหมด 48 วิธี ยังนึกไม่ออกว่าต้องลบกรณีไหนเพิ่มอีก 2 แบบเพื่อให้ได้ตามเฉลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้