ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กรกฎาคม 2006, 22:09
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Thumbs up

ก็ยินดีกับน้องๆและทีมงานทุกคนครับ

สำหรับ IMO 2006 ที่ผ่านมานี้ ประเทศไทยได้คะแนนรวม(ทั้งทีม)อยู่ในอันดับที่ 16 ครับ และเป็นอันดับที่ 2 ของเอเชียอาคเนย์ (รองจากเวียดนาม)

และถ้าดูเป็นรายข้อแล้ว ข้อ 1 (Geometry) และข้อ 4 (Number Theory) เราได้คะแนนเต็มกันทั้งทีมครับ

ข้อที่น่ากลัวมากๆของข้อสอบคราวนี้ คือ ข้อ 6 เพราะเท่าที่เห็นจากคะแนนที่ออกมา มี 0 กันเป็นทิวแถว กว่า 80 % ของประเทศที่เข้าแข่งขัน รวมทั้งไทยด้วย

แต่ผมก็เห็นด้วย ว่าข้อ 6 นี้ ยากจริงๆ