หัวข้อ: Algebra
ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 ธันวาคม 2010, 10:25
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ BLACK-Dragon View Post
จริงด้วยขอบคุณมากครับผิดอีกแล้ว ขอลองอีกข้อแล้วกันนะครับ แก้แล้วครับ
จงหาของต่ำสุดของ $x^3+x^2+x+\frac{1}{x}+\frac{1}{x^2}+\frac{1}{x^3}$

ใช้ $A.M.-G.M$ ได้ไหมครับ
$\frac{x+\frac{1}{x}}{2}\geqslant 2(\sqrt{1})$
ในทำนองเดียวกัน
$\frac{x^2+\frac{1}{x^2}}{2}\geqslant 2(\sqrt{1})$
$\frac{x^3+\frac{1}{x^3}}{2}\geqslant 2(\sqrt{1})$

เพราะฉะนั้นค่าต่ำสุดคือ $2+2+2=6$
ใช่ไหมครับช่วยตรวจที
จะมาบอกให้ก็ว่า ถ้าไม่กำหนดขอบเขตให้ ค่าต่ำสุดจะหาค่าไม่ได้
ถ้าเป็นจำนวนจริงบวก ก็ถูกละ

18 ธันวาคม 2010 10:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Influenza_Mathematics
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้