หัวข้อ: calculus
ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 ธันวาคม 2001, 04:47
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Icon18

เอ่อคือว่า...ผมคิดว่า .gif นี่เป็น lossless compression
ที่ใช้ variation ของ LZ algorithm อะไรสักอย่างซึ่งไม่น่า
จะเกี่ยวข้องกับ Fourier นา (เอ...หรือว่าผมจะเข้าใจอะไรผิดอีกแล้วเนี่ย)
แต่พวก JPEG หรือ MPEG ซึ่งเป็น lossy compression
นี่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าเกี่ยวข้องกับ Fourier โดยตรงนะเพราะ
ถ้าจำไม่ผิดมันจะใช้ Discrete Cosine Transform (ใช่ป่าวครับ?)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้