ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 เมษายน 2011, 00:33
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
งงครับ
ผมมองเป็นแบบนี้ได้มั้ยครับว่า แต่ละหน้าเป็นรูปขนมเปียกปูนหมด ซึ่งมีความยาวด้านๆละ 1 เซนติเมตร
แล้วปริมาตรคือ พื้นที่หน้าตัด x ความหนา = $\frac{\sqrt{3}}{2}\times 1=\frac{\sqrt{3}}{2}$
หรือว่าผมนึกภาพลูกบาศก์ทรงขนมเปียกปูนไม่ออก งงๆครับ
ขุดมาถามจำไม่ได้แล้วครับ แต่ดูใหม่อีกครั้งก็ตามที่ผมอธิบายครับ อย่าลืมว่าเป็นสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูนทุกหน้านะครับ ดังนั้นสูงตรงไม่มีทางเป็น 1 เซนติเมตรลองดูรูปครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

13 เมษายน 2011 00:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้