หัวข้อ: โควตา มอ.ปี50
ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กุมภาพันธ์ 2008, 15:05
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road

ขอตอบข้อแรกก่อนนะครับ ข้อสอบนี้ใช้ภาษาไม่เป็นเลขทั้งหมดซะทีเดียวเพราะมีคำว่า เพราะมาด้วย และเหตุการณ์มันไม่ต่อกันอะครับ
อ้างอิง ข้อ3. จากการสังเกตนักเรียนห้องหนึ่งพบว่า
นักเรียนทุกคน ถ้าป่วยแล้วจะขาดเรียน
นักเรียนบางคน ถ้าขาดเรียนแล้วจะถูกหักคะแนนความประพฤติ
จากข้อมูลข้างต้น ข้อใดสรุปได้สมเหตุสมผล
1. นักเรียนทุกคนที่ขาดเรียนเพราะป่วย
2. นักเรียนทุกคนที่มาเรียนเป็นคนไม่ป่วย
3. นักเรียนทุกคน ถ้าป่วยแล้วจะถูกหักคะแนนความประพฤติ
4. มีนักเรียนบางคนที่ไม่ป่วย และไม่ถูกหักคะแนนความประพฤติ
ตอบ ได้สองข้อครับคือ 2กับ 4 เพราะเป็นนิเสธของ นักเรียนทุกคน ถ้าป่วยแล้วจะขาดเรียน เพราะว่าไม่มีคนป่วยคนไหนที่มาเรียนครับ

1 ผิด เพราะมันย่อมมีนักเรียนบางคนที่ไม่ป่วยแต่โดดเรียน(เหมือนผมสมัยมปลายฮ่าๆๆ)
3 ผิด เพราะเค้าบอกว่าจะหักคะแนนบางคนเท่านั้นที่ขาดเรียน ไม่ได้หักทุกคน
4 ถูก เพราะเค้าบอกว่าบางคน แต่ก็มีแย้งอยู่ในใจ นักเรียนบางคนที่ไม่ป่วยอาจไม่ไปเรียนเลยถูกหักคะแนนความประพฤติ ฮ่าๆ
ปล ข้อสอบนี้กวนดีครับ
ข้อ 40
from y = mx+c .....1
takesigma so sigma(y ) = m*sigma(x)+Nc ......2
24 = m10+5c .......3
คูณด้วย x ทั้งสองฝั่งแล้ว takesigma อีกรอบจาได้
sigma(x*y) = msigma($x^2$)+c*sigma(x) ....4
แทนค่าต่างๆลงไป 42 = 26m+10c ........5
จากนั้นก็แก้ระบบสมการ 3 กับ 5 เพื่อหาค่า m และ c ครับ จะได้ m = -1 และ c = 6.8
ดังนั้นสมการที่ว่าคือ y = mx+c = 6.8-1.0 x เหอๆ ไม่มีคำตอบ ซะงั้น

รีบเอาข้อต่อๆไปมาลงไว้ก็ดีนะครับ พอดีผมว่างๆอยู่ไม่มีอะไรทำครับ

03 กุมภาพันธ์ 2008 00:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gnopy
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้