ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 เมษายน 2009, 14:55
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
7.$x^2+y^2+2xy+1=0$ เป็นกราฟรูปอะไร
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ข้อ7 จากโจทย์ได้
$(x+y)^2+1^2=0$ ผมไม่มั่นใจแต่ถ้าให้เดาผมเดาว่าวงกลมจุดอ่ะครับ
ไม่ใช่วงกลมครับ และก็ไม่ใช่จุดครับ ถ้าโจทย์ไม่ผิด ข้อนี้น่าจะตอบว่าไม่สามารถสร้างกราฟบนระนาบจริงได้ครับ

ส่วนถ้าจะให้เป็นกราฟเป็นจุด สมการต้องเป็นแบบนี้ครับ $(x-h)^2+(y-k)^2 =0$ จะเป็นจุด $(h,k)$

ฝากให้คิดเล่นๆ ถ้าสมการเป็น $(x+y)^2=0$ จะเป็นกราฟอะไร และถ้าสมการเป็น $(x+y)^2=k $ โดยที่ $k>0$จะเป็นกราฟอะไร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้