ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มิถุนายน 2016, 22:49
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ไล่ทีละกรณีจาก 5 กรณีที่เป็นไปได้ไงครับ ว่าจะไม่เลือกเด็ก2คนไหนจากผู้ช่วยโค้ชคนหนึ่ง กรณีอื่นจะขัดแย้งเงื่อนไข ยกเว้น

กรณีที่ 2. ถ้าตัดหมายเลข 3,6 ทิ้ง จากที่ผู้ช่วยคนที่สองแนะนำ

ก็จะเหลือ 45, 56, 25, 13 สีแดงคือถูกตัดทิ้งไปแล้ว

โจทย์บอกต้องเลือกเด็ก2คนจากผู้ช่วยโค้ชทั้งสี่ที่เหลือ อย่างละ 1 คนพอดี

จะเห็นว่า ถ้าเลือกหมายเลข 5 ก่อน แสดงว่า ได้เลือกตามที่ผู้ช่วยคนที่ 1, 3, 4 แนะนำแล้ว

ก็จะเหลือ หมายเลข 1 เพียงคนเดียว จากที่ผู้ช่วยโค้ชคนที่ 5 แนะนำ เราจึงต้องเลือกหมาย 1 มาอีกคน

ถ้าเป็นกรณีอื่น จะทำแบบนี้ไม่ได้ครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้