ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 มิถุนายน 2007, 00:14
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ teamman View Post
ใช่แล้วคับ
ผมขอฝากโจทย์ให้ช่วยคิดซักข้อนะคับ
ฉันยืนอยู่บนตึกหลังหนึ่งเมื่อมองลงไปยังหน้าตึกเห็นรถยนต์คันหนึ่ง แล่นตรงเข้ามาขณะที่รถถึงจุด a มีมุมก้ม 15 องศา อีก 6 วินาทีรถแล่นถึงจุด b มีมุมก้ม 30องศา ถ้าตึกสูงชั้นละ 3เศษ 1ส่วน3 เมตรและรถยนต์แล่นได้ชั่งโมงละ 60กม.จงหา
1.จุด a ห่างจากจุด b กี่กม. 2.ฉันยืนอยู่บนตึกชั้นที่เท่าไหร่
ผมได้ จุดa ห่างจากจุดb 100 ม. แต่หาว่าตึกสูงกี่ชั้นไม่ได้คับ
ผมคิดได้ว่าตึกสูง 50 เมตร ซึ่ง เท่ากัย 15 ชั้น ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้