ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 19:49
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
หนังสือ My math บทความยากต่อการเข้าใจ ของ นักเรียน ม.ต้น ไหมครับ
ยากครับ ถ้าพื้นฐานไม่ดีหรือไม่ตั้งใจ เพราะหนังสือคณิตศาสตร์ไม่ใช่หนังสืออ่านเล่นที่อ่านผ่าน ๆ ก็เข้าใจได้ทันที เราต้องอ่านหนึ่งวรรคแล้วหยุด หยุดแล้วคิด คิดแล้วเขียน แคะแกะเกาไปทีละส่วน เพียงแต่ไม่ได้หมายความว่าวันนี้ไม่เข้าใจ วันหน้าจะไม่เข้าใจ

เทคนิคพื้นฐานหรือเทคนิคการแก้ปัญหาที่ผมเคยอ่านในหนังสือเลขตอนเป็นเด็ก เช่นในหนังสือ MAC ปัจจุบัน ผมเห็นเด็กรุ่นหลังต่างก็รู้และใช้กันเป็นหมดแล้ว เพราะปัจจุบันตั้งแต่มีอินเทอร์เน็ต ความรู้หาได้ง่ายกว่าเดิม เข้าถึงได้ง่ายกว่าเดิม ดังนั้นเรื่องพวกนี้ถ้าให้เขียนก็เขียนได้ไม่เท่าไร หรือเขียน ๆ ไป ผ่านไปหลายปี สุดท้ายมันก็จะวนซ้ำมาของเก่า ๆ หมดครับ

ใน MY MATHS คุณ nooonuii เขียนเทคนิคการแก้อสมการและพีชคณิตแนวโอลิมปิกทั้งหมดเป็นซีรีย์อันยาวนานหลายปี เด็ก ม.ต้นหรือไม่ต้นที่จะมุ่งจะไปทางโอลิมปิก แค่นี้ก็เพียงพอในการซื้อแล้วล่ะครับ.

การซื้อหนังสือก็เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งครับ ไม่มีใครรู้หรอกว่าหนังสือที่เรามีวันนี้จะมีประโยชน์ตอนไหน ยกเว้นเสียแต่ว่าจะไปทำงานอาชีพที่เพียงบวกลบคูณหาร ทุกวันนี้ผมก็ยังหยิบหนังสือที่ผมซื้อหรือซีรอกซ์เก็บไว้เมื่อสิบปีกว่าก่อนมาอ่านอยู่ประจำ.

ปัจจุบันการสอบแข่งคณิตศาสตร์มีหลากหลายขึ้นเรื่อย ๆ ความรู้ก็พัฒนาขึ้นเรื่อย ๆ ผู้ใหญ่ที่มั่นใจตอนเด็กเรียนเลขได้เก่งหรือชอบ หากไม่ได้คลุกคลีทางด้านนี้มาโดยตลอด ถ้ามาจับใหม่ ๆ ก็อาจจะตกใจว่า แม้กระทั่งข้อสอบระดับประถมเราอาจจะทำไม่ได้

นักอ่านก็ควรที่จะพัฒนาตัวเองเช่นกันครับ สังคมเปลี่ยน เวลาเปลี่ยน ถ้าจะให้มีแต่เรื่อง ก. ข. ค. ง. โลกก็คงไม่ก้าวไปไหน ลองคิดดูเล่น ๆ สิครับว่า ถ้าคนที่ประดิษฐ์หลอดไฟหรือเข้าใจหลักการอย่างแท้จริง เกิดเสียชีวิตหมดแล้วไม่มีคนปัจจุบันคนไหนก้าวไปถึงตรงจุดนั้นเลย จะเกิดอะไรขึ้น หน้าที่ของคนยุคปัจจุบันอย่างหนึ่งก็คือเร่งศึกษาความรู้เก่าเพื่อไปต่อยอดความรู้ใหม่.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้