ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มีนาคม 2008, 18:32
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นจุดโฟกัสนะครับจาก แกน y เป็นเส้นไดเรกตริกซ์ เลือก $(y-k)^2=4c(x-h)$
แสดงว่า ทั้งจุดโฟกัสและจุดยอดจะมี ค่า y ที่เท่ากันใช่ไหมครับ ทำให้เราได้จุดยอดคือจุด (h,-6) และค่า c คือระยะจากจุดยอดไปจุดโฟกัสและก็คือครึ่งหนึ่งของระยะจากเส้นไดเรกตริกซ์ถึงจุดโฟกัสครับ จากเส้นไดเรกตริกซ์ถึงจุดโฟกัสมีระยะคือ 8-0 คือ 8 แต่สังเกตจากจุดโฟกัสจะเห็นว่า พาราโบลาตะแคงไปทางซ้ายครับดังนั้นค่า c ต้องติดลบ คือ -4
และสมการของเส้นไดเรกตริกซ์ คือ x=h-c ได้ 0= h-(-4) ได้ h =-4 ครับ
จึงได้จุดยอดของพาราโบลาคือ (-4,-6)
ได้สมการของพาราโบลาคือ $(y+6)^2=4(-4)(x+4)$ คือ $(y+6)^2=-16(x+4)$
ไม่รู้จะเข้าใจรึป่าวนะครับ ลองวาดรูปตามดู

12 มีนาคม 2008 18:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้