ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 มีนาคม 2017, 23:52
reve reve ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

reve is on a distinguished road
Default Homothety กับวงกลมเก้าจุด

ในค่าย 2 ที่เรียนวงกลมเก้าจุด ผมอยากทราบว่าเราสามารถใช้ Homothety ตอนทำข้อสอบได้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าใช้ได้มีแนวทางการเขียนให้มันถูกหลักยังไงครับ

ผมกลัวว่าอาจารย์จะไม่อนุญาตให้ใช้หรือใช้ไปแล้วเขียนผิดๆ

ผมจำได้ว่ามีข้อสอบค่ายสองปีนึงประมาณว่า ลากเส้นจากอะไรสักอย่างที่ผ่านจุด H ไปตัดวงกลมล้อมรอบที่ X
แล้วให้พิสูจน์ว่า จุดกึ่งกลางของ HX อยู่บนวงกลมเก้าจุด แบบนี้อะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้