ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 ธันวาคม 2004, 20:53
Eddie's Avatar
Eddie Eddie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Eddie is on a distinguished road
Smile ข้อสอบโครงการพัฒนาอัจฉริยภาพ

สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน

ผมชื่อ Eddie ครับ ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ของ Webboard แห่งนี้ในวันนี้เองครับ ในลำดับแรกนี้ผมต้องขอขอบคุณ คุณ Webmaster ทั้ง
สองท่านมากนะครับ ที่ได้เสียสละเวลาในการสร้าง Website คณิตศาสตร์นี้ขึ้นมา ซึ่งผมคิดว่าเป็น Website ที่ดีและมีประโยชน์อย่างมากครับ สำหรับผู้ที่รักคณิตศาสตร์และต้องการแสวงหาความรู้ที่มีประโยชน์ทางด้านคณิตศาสตร์ที่ถูกต้องครับ ดังนั้น Website นี้ผมคิดว่าเป็นหนึ่งใน Website ที่ดีที่สุดที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ของเมืองไทยครับ
ในวันแรกนี้ผมมีโจทย์เกี่ยวกับคณิตศาสตร์มาถาม ท่านสมาชิกผู้เชี่ยวชาญครับ ผมได้ลองคิดดูแล้วแต่ผมคิดไม่ออกครับ คือโจทย์ข้อสอบชุดนี้เป็น โจทย์ข้อสอบโครงการพัฒนาอัจฉริยภาพทางคณิตศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาปีที่ 3 ของ สสวท ครับ มีน้อง ม.ต้น คนหนึ่งเขาได้ข้อสอบชุดนี้มา แล้วเขาทำโจทย์บางข้อไม่ได้ จึงนำมาถามผม ผมก็ลองทำดูแล้ว ก็สามารถทำได้บางข้อครับ แต่บางข้อก็ลองทำๆ ดูแล้ว แต่ก็คิดไม่ออก จึงจำเป็นต้องนำมาถามเพื่อนๆ ในบอร์ดแห่งนี้ดู ซึ่งผมคิดว่าคงต้องได้แนวความคิดในการแก้ปัญหาโจทย์ที่ซับซ้อนได้ครับ ผมจึงขอรบกวนถามแนวคิดในการทำโจทย์ ชุดนี้ เป็นบางข้อ ที่ผม กับน้อง ลองทำแล้วแต่ยังหาแนวทางในการหาคำตอบไม่ได้นะครับ ซึ่งผมขอความกรุณาช่วยแสดงแนวการคิด หรือ วิธีทำ โดยใช้ความรู้ในระดับ ม.ต้น เท่านั้นนะครับ เพราะเป็นข้อสอบชั้น ม. 3 เท่านั้นครับ หวังว่าคงไม่เป็นการรบกวนเกินไปนะครับ และผมขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านล่วงหน้า ในการช่วยเหลือในครั้งนี้ครับผม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้