ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 ธันวาคม 2007, 10:08
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

สมการ คือ $\frac{1}{2} \times (x^2-\frac{1}{4})\times 1=\frac{1}{2}\times x\times \frac{x\sqrt2}{2}$ ครับ
ซึ่งเมื่อจัดรูปใหม่จะได้ $2x^4-4x^2+1=0$ ดังนั้น $x^2=\dots$
แต่โดย... ดังนั้น $x^2=\dots$
พื้นที่แปดเหลี่ยมได้จากพื้นที่สามเหลี่ยมแปดรูป ดังนั้น พื้นที่หาได้จาก $8\times\cdots$ ซึ่งจะได้คำตอบตรงกับคุณ Puriwatt ครับ

ส่วนวิธีของคุณ Puriwatt คือการแบ่งรูปเป็นส่วนๆก่อนหาพื้นที่ทีละรูปแล้วเอามารวมกันครับ

ข้อหกหากยังไม่เข้าใจ ลองไล่มุมในรูปสักนิดจะช่วยได้มากครับ

ปล. ผมอาจจะมองอะไรลึกเกินไปนิด ขนาดแนวคิดง่ายๆและชัดเจนกว่ามากของข้อห้าและหกที่คุณ Puriwatt ทำให้ดู ตอนทดผมดันมองไม่ออกแฮะ ทั้งๆที่ก็เคยทดได้แบบนั้นตอนเด็กๆนะ

Stay Hungry. Stay Foolish.

10 ธันวาคม 2007 15:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้