ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 มีนาคม 2013, 12:51
กระบี่ในตำนาน(อนาคตนะ)'s Avatar
กระบี่ในตำนาน(อนาคตนะ) กระบี่ในตำนาน(อนาคตนะ) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

กระบี่ในตำนาน(อนาคตนะ) is on a distinguished road
Default โจทย์สมการกำลังสอง

อยากได้วิธีง่ายๆครับ ในเฉลยมันเฉลยไม่ดี โจทย์คือ

ถ้าคำตอบทั้งสามของสมการ x^3-8x^2+cx+d=0 เป็นจำนวนเต็มที่แตกต่างกันและผลบวกของคำตอบเท่ากับ 8 เมื่อ c,d เป็นจำนวนจริงบวกแล้ว c+d มีค่าเท่าไหร่

ช่วยหน่อยนะครับ