ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 กุมภาพันธ์ 2017, 20:09
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ดิน น้ำ ลม ไฟ View Post
ขอสอบถามข้อ 7 หน่อยครับ คือ ทำไมถึงทราบว่า BE แบ่งครึ่ง AC และทำไมถึงแบ่งครึ่ง BE ด้วย
แล้วก็ข้อ 12 ทำไมตอนพิสูจน์ด้านล่าง BO:CE ถึงเท่ากับ AB:AC หรอครับ
ขอบคุณครับ
ข้อ 7 - เส้นที่ลากจากจุดศูนย์กลางวงกลมล้อมรอบไปตั้งฉากกับคอร์ดจะแบ่งครึ่งคอร์ดนั้น

ข้อ 12 - AO เป็นเส้นแบ่งครึ่งมุม ทำให้ BO : OC = AB : AC ครับ (สูตรเส้นแบ่งครึ่งมุม)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้