ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มีนาคม 2010, 23:12
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ให้ $P(x,y)$ เป็นจุดใดๆบนกราฟนี้ (ตอนนี้เรายังสรุปไม่ได้นะครับว่ากราฟจะออกมาเป็นไฮเพอร์โบลานะครับ)
กำหนดให้ $A(0,6)$ และ $B(x,8/3)$ (ถ้าวาดรูป เราจะกำหนดให้จุด B เป็นจุดที่ PB ตั้งฉากกับเส้นตรง 3y-8=0 ก่อนจะระบุพิกัดของจุด B)
เราทราบว่า $PA=\sqrt{(x-0)^2+(y-6)^2}$ และ $PB=|y-\frac83|$
จากโจทย์ เราจะได้ว่า $PA=\frac32PB$ ดังนั้น ... (โปรดตั้งสมการ แล้วจัดรูปต่อเองนะครับ)
จัดรูปสมการให้เสร็จก่อน ค่อยเทียบรูปเพื่อสรุปว่ากราฟเป็นกราฟแบบใดครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

13 มีนาคม 2010 23:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: ลืมเครื่องหมายค่่าสัมบูรณ์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้