หัวข้อ: กำลังสูงสุด
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ตุลาคม 2016, 23:49
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ทบ.ตัวนี้ equivalent กับ Legendre's formula ครับ

คือ $e$ ใหญ่สุดที่ทำให้ $p^e$ fully divide $n!$ คือ $\sum_{i = 1}^{\infty} \left\lfloor\,\frac{n}{p^i}\right\rfloor $

หาคำตอบออกมาจะได้ 396 เหมือนกันทั้ง Legendre และตัวทบ.นี้

แต่ที่พิมพ์มาในทบ.นี้ ความหมายของ $\sum_{i = 1}^{k} a_{k}$ คือ sum ของ digit

ในการเขียนเลข $n$ ด้วยฐาน $p$ คือ $n=a_{k}p^{k}+a_{k-1}p^{k-1}+...+a_{1}p+a_{0}$

โดยที่ไม่เอา $a_{0}$ ซึ่งผิด ต้องรวม $a_{0}$ ด้วย เพราะงั้นตรงที่พิมพ์มาต้องแก้เป็น $\sum_{i = 0}^{k} a_{k}$ ครับ

ซึ่งคำนวณออกมาได้ 396 ทั้งคู่ครับถึงจะถูก

(ถ้าทำตามที่พิมพ์ไว้จะไม่เอา $a_{0}$ คำตอบจะเป็น 397 ซึ่งไม่ตรงกับ Legendre ครับ)

ส่วนเหตุผลที่ทำไมทบ.นี้ถึงเทียบเท่า Legendre ลองดูใน wiki ครับ search ว่า Legendre's formula

จะมีบทพิสูจน์ที่โชว์ทบ.ตัวนี้ด้วย มันจะ equivalent กันครับ (จริงๆคือตัว proof ของ Legendre อีก form นั่นแหละ)

ปล.เขียน 2400 ในรูปฐาน 7 เป็นมั้ย ลองดูครับ คำตอบคือ $\frac{2400-24}{7-1}$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้