ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 ตุลาคม 2008, 10:17
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ข้อ 16 นะครับ

อ่านแล้วห้ามหัวเรอะเยอะนะ คือผมก้อคิดม่ะค่อยได้ก้อเรยทำแบบนี้อ่ะ
ผมใช้วิธีหมาจนตรอกคือหันไปพึ่งช้อย

จากที่เห็น

เราพอจะเดาได้ขล้าวจาก พิทากอรัสว่า รัสมีจะต้องมากกว่า 8

จากนั้นดูดีๆว่าถ้าหากรัสมีเป็น 12
ด้านสีเขียวจะเท่ากับ $\sqrt{80}$ แล้วจะทำไห้เข้าพีทากอรัสกับ OT ไม่ได้เพราะมันยาวเกินไป(OT=7)
$\therefore$ รัสมีที่เป็นไปได้มีอยู่แค่ 9 อย่างเดียว ความยาวรอบรูปจึงเป็น$18\pi$
---------------------------------------จบ-----------------------------------------------
ไคช่วยพิสูจน์ได้ก้อช่วยๆกันหน่อยนะขอรับ เพราะ ผมเจอเรื่องวงกลมทีๆร เป็นสลบทุกที^^

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้