ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 เมษายน 2010, 20:01
Mathematicism Mathematicism ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Mathematicism is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathematicism View Post
ถ้า A={1/2, 1/4} B={0.5, 0.25} C={2/4, 2/8}

A=B=C มั้ยครับ

และ ถ้า A={1/2, 2/4} จะนับว่า A มีสมาชิกกี่ตัวครับ
ผมขออนุญาติแก้ไข C ครับ พอดีเขียนผิด

ดูจากทีตอบๆมา เราไม่ได้สนใจหน้าตาของสมาชิกหรอครับ
คือถ้าค่ามันเท่ากัน ก็แปลว่า เป็นสมาชิกตัวเดียวกันหรือครับ
แต่สามเซตข้างต้นถ้าเขียนแบบบอกเงื่อนไขมาให้

เช่น A={x/ x=1/n เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มคู่บวกที่น้อยกว่า 5}
เราจะแจกแจงสมาชิกได้ว่า A={1/2, 1/4} เท่านั้น ไม่สามารถเขียนเป็นแบบ B หรือ C ได้ แล้วทำไม A=B=C ล่ะครับ

ผมได้พยายามเช็คตามนิยามการเท่ากันของเซตที่บอกว่า "เซต A เท่ากับเซต B ก็ต่อเมื่อสมาชิกทุกตัวของเซต A เหมือนกับสมาชิกทุกตัวของเซต B}

ผมไม่มั่นใจว่า คำว่า "เหมือนกัน" หมายถึงค่า หรือหน้าตา

11 เมษายน 2010 20:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mathematicism
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้