ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 พฤศจิกายน 2008, 21:29
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
Default ปัญหาอินทิเกรตคับ

รบกวนถามเกี่ยวกับการอินทิเกรตตัวนี้หน่อยครับ เป็นโจทย์ข้อนึงในฟิสิกส์ แต่สมการที่มีปัญหาอยู่ที่เจ้านี่ครับ

$$ \int_{0}^{d}\,cosec(\frac{\pi x}{d})dx $$

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าอินทิเกรตตัวนี้ลู่ออก

ซึ่งโจทย์ข้อนี้อาจารย์ท่านนึงได้เฉลยไว้ว่า อินทิเกรตออกมาจะติด ln2
เมื่อผมสอบถามกับอาจารย์อีกท่านนึง ก็ยังยืนยันว่าอินทิเกรตได้
ทำให้ผมค้างคาใจมากเลยครับว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปรึเปล่า

24 พฤศจิกายน 2008 21:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้