ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 ตุลาคม 2006, 22:13
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Smile

ขอตอบแทรกในคำถามละกันนะ...
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ คณิตศาสตร์:
ข้อ1 นี้มีสมบัติการแจกแจงใช่ไหมครับ $a^2 +(m+n)a+mn = a^2 +ma+na+mn$ แล้วทำถูกไหม
ถ้าผิดต้องขอโทษด้วยคุณ nongtum แต่ทำไมถึงได้ (a+m)( a+n)
---> ใช่ครับ แล้วก็จับสองตัวแรกและสองตัวหลังมาดึงตัวร่วม แล้วก็ดึงตัวร่วมอีกต่อ
ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ ทำผิดแล้วแก้น่ะดีแล้ว

ข้อ2 (c-6)(c+6)แต่ทำแบบกำลังสองสมบูรณ์ไม่เป็น
---> ไม่จำเป็นต้องใช้กำลังสองสมบูรณ์ทุกข้อนี่ครับ อ้อมโลกเปล่าๆ

ข้อ3 อยู่ในรูปกำลังสองสมบูรณ์ เอ๊ะ เหมือนข้อ1 เลยอ๋อ คุณ nongtum ครับ ข้อ1 มันก็อยู่ในรูปเดียวกับข้อ1ใช่ไหมครับ
---> ใช่ครับ แต่คำถามหลังตกลงจะหมายถึงข้อไหนเอ่ย

ข้อ4 แสนง่ายแต่ทำแบบกำลังสองสมบูรณ์ไม่เป็น ข้อนี้ตอบ (m-n)(m+n)
---> คำตอบเหมือนข้อสองครับ

ข้ออื่นๆดูง่ายแล้ว แต่ข้อ10 ผมไขไม่ออกช่วยทีครับ
---> ข้อนี้ลองมอง $x^{m-1}$ เป็นตัวแปรอะไรสักอย่าง แล้วจะได้พหุนามกำลังสอง จากนั้นก็ใช้วิธีเดิมๆแยกตัวกอบแล้วแทน $x^{m-1}$ กลับครับ
ขออภัยที่ตอบช้า วันนี้ยุ่งไปนิด คราวหลังไม่ต้องถามเจาะจงคนตอบก็ได้ครับ คนอื่นที่อยากตอบจะได้ตอบได้สะดวกใจหน่อย

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้