ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 01:06
saengdow saengdow ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

saengdow is on a distinguished road

อ่านข้อความของคุณพลิกไทยแล้วเหมือนกับการโฆษณาเลย โอเคครับนั่นคือความเห็นของคุณ แต่ข้อความที่บอกว่าทีมงานคัดเลือกมีมุมมองที่ละเอียดลึกซึ้ง ผมว่าไม่จริงแน่นอน คุณเป็นผู้ปกครองที่เข้าร่วมงาน OPEN HOUSE คุณต้องได้ยินประโยคที่ว่า "หากคะแนนใกล้เคียงกันทางเราจะเลือกผู้ที่เชื่อว่าจะเรียนได้ดีที่สุด" ใช่ใหมครับ คำกล่าวนี้ก็เท่ากับยอมรับว่ามีคะแนนส่วนหนึ่งที่จะให้หรือไม่ให้ใครก็ได้ และนี่คือสาเหตุที่เด็กจำนวนหนึ่งได้ศูนย์จากร้อยคะแนนในส่วนนี้ ความจริงก็เป็นสิทธิของทีมงาน..ที่จะทำในสิ่งที่คิดว่าถูกต้อง แต่ผมขอยกตัวอย่างให้พิจารณาเช่น ด.ช.เอ ทางบ้านฐานะไม่ค่อยดีแถมบ้านอยู่ใกล อยากไปเรียนกวดวิชาเหมือนเพื่อนๆเหมือนกัน แต่เมือคำนวณเวลาเดินทางและค่าใช้จ่ายต่างๆแล้วครอบครัวสู้ไม่ไหว ผู้เป็นพ่อจึงชวนลูกเข้ามาหาความรู้ ค้นคว้าจากคำอธิบายของท่านผู้มีพระคุณหลายท่านใน WEB.นี้ (ซึ่งทั้งครอบครัวทราบซึ้งในน้ำใจของท่านเป็นอย่างยิ่ง) พอมีความรู้บ้างก็ตระเวณแข่งหาประสบการณ์ได้เหรียญรางวัลและเกียรติบัตรระดับประเทศมากมาย ส่งเป็นผลงานด้วยความภาคภูมิใจ แต่ดูคะแนนที่ได้แล้วทางทีมงาน..คงมองว่าเป็นลูกคนรวย มีเงินไปโรงเรียนกวดวิชาถึงได้ตระเวณแข่งมากมาย ส่วนเด็กอีกคนคือ ด.ช.บี ทุกอย่างทางบ้านอำนวยเลยไม่มีปัญหาได้เรียนกวดวิชาตามปกติทั่วไป ด.ช.บี ก็สอบแข่งขันรายการต่างๆคล้าย ด.ช.เอ นั่นเหละ แต่ไม่ค่อยจะได้เหรียญรางวัลหรือเกียรติบัตรชมเชยยังยาก เลยไม่ค่อยจะมีผลงานส่ง แต่เผอิญคะแนนใกล้เคียง(ด.ช.เอ มากกว่านิดหน่อย)เพราะช่วงที่สอบรอบสองของ RASA เป็นช่วงเดียวกับ TMO ด.ช.เอ ให้เวลาส่วนใหญ่กับ TMO โดยกะว่าสอบ RASA แค่ผ่านก็พอ ส่วน ด.ช.บี ว่างๆ เลยกวดวิชาอุตลุต พอคะแนนใกล้เคียงกันตามสมมติฐานอันลึกซึ้งของทีมงาน มองว่า ด.ช.บี เป็นเด็กครอบครัวด้อยโอกาส แข่งขันน้อย(เพราะส่งผลงานน้อย)แสดงว่าไม่มีเงินไปกวดวิชา ยังสามารถทำคะแนนได้ขนาดนี้ คงเป็นเพชรที่ยังไม่ได้เจียระไนแน่ๆ สรุปท้ายๆเลย ด.ช.เอ ได้คะแนนศูนย์กับเกือบศูนย์ ส่วน ด.ช.บี ได้ 44 กับ 51 คะแนนส่วนนี้คือคะแนนด้านความเป็นผู้นำและด้านความขยันขันแข็ง จิตสาธารณะ ไม่อยากบรรยายต่อแล้ว...มองอีกมุมก็เหมือนที่ คุณสมัครว่า เป็นการดีเสียอีกที่ทำให้ตัดสินใจง่าย เด็กก็ฮือฮาอยู่ไม่นานตอนนี้ถ้าจะให้ไปเรียนจริงๆคงต้องบังคับ ขอฝากถึงทีมงาน..สักนิด นึกถึงหัวอกคนอื่นบ้าง ตอนโฆษณาเชิญชวน กับ ตอนให้คะแนนท้ายๆ อย่าให้เหมือนว่าเขียนด้วยมือแต่ลบด้วย... หรืออย่าให้เด็กมองว่าถูกหลอกมาเชือด มหิดลวิทย์ฯเจริญก้าวหน้ามาได้เพราะมีความยุติธรรมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้