หัวข้อ: The length of curve proving
ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2007, 13:10
Redhotchillipepper Redhotchillipepper ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Redhotchillipepper is on a distinguished road
Talking

คุณ nooonuii พิสูจน์ได้คล้ายๆกับของผมเลยครับ ของผมคิดว่าให้เส้นกราฟทั้งสองมีความยาว

เท่ากันก่อน คือ h(x) dx = 0 ( h(x) เอามาจากสมการของพี่หนุ่ยนะครับ )

จากสมการนี้ก็สรุปได้ว่า h(x) ต้องมีการตัดแกน x ในช่วง x = a ถึง x = b แน่นอน ดังนั้นสรุปได้ว่าใน

ช่วง x = a ถึง x = b ต้องมีจุดที่กราฟทั้งสองมีความชันเท่ากันอย่างน้อย 1 จุดแน่นอน