ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มกราคม 2006, 08:24
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile การแข่งขันตอบปัญหาคณิตศาสตร์

ครับ... อย่างที่เคยคุยกันไว้ ว่านี่เป็นการแข่งขันตอบปัญหาที่เน้นความสนุกสนานกับคณิตศาสตร์เป็นหลัก ดังนั้นก็อย่าไปซีเรียสกับเรื่องคะแนนอะไรนะครับ คำถามนี่ก็คงไม่ยากแบบโอลิมปิกอะไรนั่นหรอกครับ (เพราะถ้ายากขนาดนั้นผมก็ทำไม่ไหวเหมือนกัน) แต่สไตล์อาจไม่ค่อยคุ้นกันเท่าไหร่

การตอบก็ตอบลงไปในกระทู้ตามปกตินั่นแหละครับ เขียนอธิบายด้วย อย่าตอบแต่ตัวเลขอย่างเดียวนะครับ เขียนพิสูจน์ให้เคลียร์ ห้ามมั่วนิ่ม คะแนนก็คงประมาณข้อละ 5 คะแนน ถึงแม้ว่าจะมีคนตอบปัญหาได้แล้ว แต่ถ้าใครมีวิธีอื่นหรือความเห็นที่มีประโยชน์ก็มาตอบต่อได้ครับ อาจมีคะแนนให้อีก

ส่วนถ้ามีใครมาทำอะไรไม่น่ารักในกระทู้นี่ก็อาจโดนหักคะแนนได้นะครับ

เดี๋ยวผมจะไปแปะโจทย์ข้อที่ 1 เลยละกัน

หลังจากที่เราเล่นกันไปได้สักพัก ผมก็มี ข้อมูล/ข้อตกลง เพิ่มเติมมาแจ้งให้ทราบดังนี้ครับ

1. ลืมบอกไปว่าผมเป็นคนรับผิดชอบทุกอย่าง ตั้งแต่กฎเกณฑ์ โจทย์ คำตัดสิน คะแนน เฉลย รางวัล ฯลฯ ของการแข่งขันนี้ ทั้งนี้เพื่อความสะดวกและเด็ดขาดน่ะครับ
2. เวลาเล่น เล่นให้เต็มตัวไปได้ตามสบายเลย ไม่จำเป็นต้องซ่อนข้อความครับ
3. สำหรับผู้ที่ไม่อยากเล่นแต่ทำได้ ขอร้องว่าอย่ามาโพสต์คำตอบเลยครับ เพราะมันจะทำให้คนอื่นหมดโอกาส (และคำถามดีๆ แปลกๆ แต่ไม่ยาก ผมมีไม่มากครับ )

18 กุมภาพันธ์ 2006 10:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้