ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤษภาคม 2012, 22:12
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

สุภาษิต สมัยเด็กของผมมีว่า " เชื่อตามครูหมดเป็นหมา เช่น ครูบอกให้ไปตายจะตายไหม ? " เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมตอบแบบเบี่ยงประเด็นออกไปจากคำสั่งของโจทย์

แนวความคิดสมัยที่ผมเริ่มเรียนคณิตศาสตร์ มีอิทธิพลต่อแนวคิดของผมมาก อาจเพราะจำมาเยอะ คำสั่งสอนของอาจารย์ที่ให้ชื่นชมสาขาคณิตศาสตร์บริสุทธิ์ <-- ตรงนี้แหละหากเชื่อและผมถ่ายทอดให้กับเด็กๆ ยุคใหม่ จะเเน่ใจได้อย่างไรว่าสังคมโอบอุ้มเด็กที่เรียนด้วย หากเค้าหลงไหลงงงวยกับที่มาที่ไปที่ไร้ที่สิ้นสุด

เป็นการสร้างกรรมหากผมมองนะ แต่อาจมีหลายอย่างที่เราไม่รู้ แต่ผมก็พยายามจะคาดเดาอยู่เรื่อยๆ บางเรื่องก็ปัดทิ้งไป เช่น มองว่าเป็นคำโกหก หรือ ไม่ใช่เรื่องของเราสำหรับวิชาคณิตศาสตร์ทุกเรื่อง แน่นอนมีผู้รู้มากมายต่างจากผม มองได้ชัดเจนกว่าผม จนอาจจะมองว่าผมกล่าว Vage ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่าตนเองสับสน แต่คงกล่าวไม่เข้าประเด็นของเค้า เช่น เอาเรื่องคณิตศาสตร์ไปกล่าวกับผู้เชี่ยวชาญที่เป็นวิศวกรชาวอเมริกัน เหมือนกับเค้ารู้ Know How แต่ให้เราสร้าง Know How ใหม่ของตัวเอง ที่ไม่ใช่พื้นฐานจากวิชาวิทยาศาสตร์ เพราะต้องการสร้างสิ่งที่จับต้องได้

บอกไว้เผื่อคนอื่นๆ ที่ตามมาจะได้ไม่หลงทาง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้