ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 พฤศจิกายน 2020, 22:29
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Dove View Post
ไปเจอหนังสือเฉลยข้อสอบโอลิมปิกคณิต รอบ 1 ของปี 33-51 (คนแต่งชื่อวีรพันธ์ ชมชูเวชช์) เปิดดูข้อสอบเนื้อหาที่ใช้สอบต่างจากข้อสอบ สอวน ปัจจุบันเลยสงสัยครับว่า ตอนนี้ยังมีสอบข้อสอบแบบโอลิมปิกคณิตรอบ 1 ที่ใช้เนื้อหาแบบเดิมอยู่ไหมครับ (มีเนื้อหา ม.ปลาย)หรือเปลี่ยนเป็น สอวน ที่เน้นเนื้อหา ม.ต้นหมดแล้ว แล้ว imso คือข้อสอบแบบไหนครับ ขอบคุณครับ
สมัยก่อน สสวท เป็นเจ้าภาพในการจัดสอบโอลิมปิกทั้งหมดครับ ต่อมามี สอวน จัดตั้งขึ้นมา เพื่อไม่ให้ทำงานซ้ำซ้อนกันหรือยังไงนี่ล่ะครับ ก็เลยมีการแยกกันว่า สอวน ทำหน้าที่รับคัดเลือกรอบแรก ๆ แล้วให้ สสวท คัดต่ออีกทีรอบหลังๆ จนถึงรอบตัวแทน สมัยก่อนการแข่งขันคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์โอลิมปิก เรียกว่า imso ครับ ก็คือข้อสอบที่ออกโดย สสวท ทั้งรอบคัดเลือกและรอบในค่าย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้