ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กันยายน 2012, 15:22
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

http://www.amazon.com/Combinatorial-...l+optimization

ข้อ 4 นี้ ข้อสอบเข้ามหาลัยดังๆ คงชอบเอามาออกข้อสอบ เพราะตอบได้หลายแบบเหลือเกิน เช่น คิดทีละครึ่ง (7!/2)*(7!/2) ก็ได้อีกคำตอบแล้ว โจทย์ทำนองนี้เป็นภาพซึ่งสามารถตีความได้หลายความหมาย และ ตอนที่จะนำความรู้ใช้ไปจริง จะเอาค่าพันหกร้อยล้านวิธีนั้นไปใช้หรือครับ ?

โอเค ถ้าอ้างตามหลักสูตรของกระทรวงศึกษาธิการเป๊ะ 8!8! ถูก แต่ถามว่ามหาลัยมีไว้ทำไมครับ ความรู้ที่ได้จากมหาลัยไม่ถูกใช้รึไง ตอนที่ซื้อเครื่องจากบริษัทเอกชนอเมริกา ก็ยึดตามเค้า แล้วเค้ายึดความรู้ใช้ตามหลักสูตรของกระทรวงศึกษาธิการไทยด้วยหรือเปล่า

โจทย์ปัญหาทางตรรกศาสตร์ด้วย เช่น คำพูดของคน จะแยกส่วนที่เป็นสัจพจน์ สัจพจน์นิรันดิ์ ท.บ. ซึ่งจะมีสัจพจน์ตามความเชื่อมุมมองตามวัฒธรรมต่างๆ ศาสนาต่างๆ (โดยย่อ) เหล่านี้ควรเอามาเป็นข้อสอบหรือครับ ผมเคยเห็นอาจารย์ที่สอนพิเศษหรือคิดว่าเมื่อเด็กเจอรูปคำถามที่แปลกๆ ก็แก้โจทย์ตามองคืความรู้ของตนเอง จนกลายเป็นข้อถกเถียงกันใหญ่โต จนกระทั่งเคยมีข่าวยุบกระทรวงทบวงมหาลัย อาจจะเพราะมีความไม่เป็นธรรม หรือ การโกงโดยใช้อภิสิทธิ์ทางสังคมใดๆ

แต่ข้อสอบจะมีมากมายได้อย่างไร ถ้าไม่มีการยกความรู้อื่นที่สูงกว่ามัธยมปลายบ้าง เหล่านี้เป็นเรื่องไร้สาระไหมครับ

ผลโพลก็มีอายุ 2-3 เดือน หากมีการสุ่มความคิดเห็น ซึ่งจริงๆ ข้อสอบควรมีคำตอบเดียว เป็นอุดมคติ ใช่มั้ยครับ เพราะจริงๆ มีทุกแบบแหละข้อสอบ แล้วแต่ช่วงเวลา แล้วแต่ผู้บริหารสถานศึกษาจะลงมติกัน เด็กๆ ที่เรียนควรจะติดตามมติของมหาลัยไหมครับ ลึกระดับนี้ หรือรับผิดชอบแค่การเรียนตามหน้าที่ของตนเองไป

ยึดกติกา หรือ ยึดผลงาน แต่ผมสงสารเด็กที่ไม่รู้ ก็ต้องสอบตกไป
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้