หัวข้อ: โจทย์อะครับ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 มิถุนายน 2009, 17:12
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

ผมพิสจน์ผิดครับ
รบกวนพี่ nooonuii ช่วยเฉลย solution เต็มหน่อยได้ไหมครับ
ถึงแม้โจทย์จะเป็นแบบนี้$a+b+c+\frac{1}{a}+\frac{1}{b}+\frac{1}{c}\leqslant 3+\frac{a}{b}+\frac{b}{c}+\frac{c}{a}$ แต่ผมก็ผิดอยู่ดีครับ
ถามหน่อยครับ
มีโจทย์อสมการหลายข้อที่ต้องพิสูจน์อีกอสมการหนึ่งก่อนพี่ทราบได้ไงครับ
ว่าต้องพิสูจน์อสมการนั้นก็ถึงจะออกมาเป็นอสมการที่เราต้องการครับ
หรือว่าต้องอาศัยประสบการณ์อย่างเดียวครับ