ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 พฤศจิกายน 2010, 11:26
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

ครับ นี่เป็นวิธีแรกที่ผมใช้หาคำตอบ

แต่ข้อขัดแย้งที่กวนใจผมอยู่ข้อนึงคือ
ด้านประกอบมุมฉากของสามเหลี่ยมทั้งสองรูปด้านขวาเท่ากับ a ใช่หรือไม่?

ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว
พื้นที่ที่แรเงาด้านขวา เมื่อนำมาประกบกันจะเป็นพื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัสขนาดเท่ากับ a คูณ a

ผมพลาดอะไรบางอย่าง หรือคิดมากไป?

แต่เอาเข้าจริง ถ้าเป็นในห้องสอบ ผมก็คงตอบ 80 ครับ เพียงแต่
ยังหาคำอธิบายข้อขัดแย้งของตัวเองไม่ได้ชัดเจนนัก

อันนี้เป็นอีกวิธีนึง ที่ผมใช้หาคำตอบข้อนี้ครับ
ใช้สูตรหาพื้นที่สามเหลี่ยม ใช้สูตรหาพื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัส
จัดรูปตัวแปร ก็จะได้คำตอบเป็น 80 เช่นกันครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

29 พฤศจิกายน 2010 12:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ whatshix
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้