ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2010, 15:21
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
เป็นโจทย์ม.1 ปนกับของประถมนะครับ ใช้ความรู้ไม่เกินแก้ได้ครับ (แต่จะออกเมื่อไหร่นั้นอีกเรื่องนึงครับ)

3. สามเหลี่ยมด้านเท่า ABC ยาวด้านล่ะ 777 หน่วย มี A , B อยู่บนเส้นรอบวงของวงกลมรัศมี 999 หน่วย
C อยู่ในวงกลม D เป็นจุดบนเส้นรอบวงทำให้ AB=AD DC ตัดเส้นรอบวงที่ M แล้ว CM ยาวเท่าไร

ผมขอแก้โจทย์นะครับ

3. สามเหลี่ยมด้านเท่า ABC ยาวด้านล่ะ 777 หน่วย มี A , B อยู่บนเส้นรอบวงของวงกลมรัศมี 999 หน่วย
C อยู่ในวงกลม D เป็นจุดบนเส้นรอบวงทำให้ AB=AD DC ตัดเส้นรอบวงที่ M แล้ว CM ยาวเท่าไร

แต่ถ้าจะใช้โจทย์เดิมอยู่จะมี 2 คำตอบครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้