ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 สิงหาคม 2012, 01:55
cvm cvm ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

cvm is on a distinguished road
Unhappy ช่วยสอนเทียบบัญญัติไตรยางค์ หาค่าF(สถิติ) ด้วยครับ

ช่วยสอนเทียบบัญญัติไตรยางค์ หาค่าF(สถิติ) ด้วยครับ

คือตอนนี้ผมกำลังเรียนวิชาสถิติฯ

ปัญหาคือผมกำลังเรียนการทดสอบสมมติฐานกับค่าความแปรปรวน แล้วต้องดูตาราง F ประกอบ

แล้วในตาราง F บางค่าไม่มี ต้องใช้การเทียบบัญญัติไตรยางค์ช่วย แต่ผมทำไม่เป็นช่วยแนะนำทีครับ

ช่วยแสดงวิธีเทียบบัญญัติไตรยางค์ หาค่าF ตามโจทย์ล่างนี้หน่อยน่ะครับ

หาระดับนัยสำคัญ

F 0.975 , df1 = 14 , df2 = 12

มีตารางแนบมาให้ดูด้วยน่ะครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้