ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 พฤศจิกายน 2009, 00:39
Furry Furry ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Furry is on a distinguished road

ข้อ4.ครับ..ตามหนังสือประถม..เศษส่วนแบ่งเป็น3ประเภทคือ1.เศษส่วนแท้2.เศษเกิน3.เศษส่วนจำนวนคละ..และการตอบโจทย์เศษส่วนต้องทำให้เป็นเ ศษส่วนอย่างต่ำและหากเป็นเศษเกินต้องทำเป็นจำนวนคละ....ผมจึงตอบเป็นจำนวนคละครับ
ข้อ25.ถ้าตอบตัวเลขที่ไม่คำนึงถึงความจริง..ผมก็คำนวนได้184.275เหมือนกันครับ..แต่ผมเลือกที่จะตอบ184.25บาท(ประมาณ)ครับ
ข้อ17.รูปBเป็นรูปเดียวที่มีโอกาสจะน้อยกว่า28แต่..ผมเลือกตอบไม่มีรูปใดเลยที่น้อยกว่า28ซึ่งข้อสอบแบบเติมคำสามารถทำได้..(ถ้าเป็นปรน ัย.ก.ข.ค.ง.ก็เลือกรูปBครับ)..ดูจากรูปB..ความยาวด้านล่างสุดทางซ้ายน่าจะเท่ากับ4ซึ่งทำให้สามารถใช้ทฤษกฏีพีทากอรัสหาด้านขวาล่างได้เ ท่ากับ5ทำให้เส้นรอบรูปเท่ากับ28ครับ...แต่ถ้าเรายึดว่าความยาวด้านข้างขวาเท่ากับ4จะได้ว่าความยาวด้านล่างสุดทางซ้ายจะมากกว่า4(เพราะ มันยาวกว่าครับ)ถ้าเป็นดังที่ผมว่าเราก็จะได้เส้นรอบรูปยาวกว่า28ครับ..จึงไม่มีโอกาสที่จะน้อยกว่า28ครับ..
(ผมมีความเห็นว่าโจทย์ตอนที่2ข้อที่3เป็นโจทย์ที่น่าสนใจที่สุดในข้อสอบชุดนี้ครับ)