ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 ตุลาคม 2009, 23:19
คuรักlaข's Avatar
คuรักlaข คuรักlaข ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

คuรักlaข is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
ผมคิดว่าตอบ 2 ครับ

จาก $a+\sqrt{a}=1$ จะได้ว่า $a=1-\sqrt{a}$ และ $\sqrt{a}=-1a$

$a+\frac{1}{\sqrt{a}}=1-\sqrt{a}+\frac{1}{\sqrt{a}}$

$=1+\frac{a-1}{\sqrt{a}}$

$=1-\frac{-\sqrt{a}}{\sqrt{a}}=1+1=2$ ครับ
แก้ไข Latex ให้ขอรับ

มีสงสัยอยู่จุดนึง สีแดงครับ

มาจากไหนเหรอครับ รึว่าพิมพ์ผิด แต่ผมคิดว่าใช้ $a=1-\sqrt{a}$ ก็น่าจะพอแล้วนิครับ

------------------------------------------------------

ตอนทำผมไม่ได้นึกถึงสูตรเลย จัดรูปอย่างเดียว

ทะแม่ง ๆ ตั้งแต่ได้ a=2 แล้วครับ ก็เลย อีกตามเคย ... จัดรูปผิด

สู้ต่อไป... มันยังไม่จบแค่นี

31 ตุลาคม 2009 23:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คuรักlaข
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้