ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กันยายน 2009, 14:48
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ขอบอกแนวคิดคร่าวๆโดยไม่แสดงการคำนวณให้ดูนะครับ

1. ความน่าจะเป็นที่ได้ลูกบอลสีแดงหรือ สีดำื ผมเข้าใจว่า คือ ความน่าจะเป็นที่จะหยิบได้แดงสองลูก แดงและดำอย่างละลูก หรือหยิบได้ดำสองลูก
หาความน่าจะเป็นได้แต่ละกรณี แล้วเอามารวมกันก็น่าจะจบแล้วครับ

2. ในชุดตัวอัการนี้ มี R สองตัว ที่เหลือมีอย่างละตัว
หยิบมาสี่ตัว ให้ลองคิดแยกกรณีตามจำนวน R ที่หยิบได้ดูนะครับ
ถ้าจะให้ตัวท้ายเป็นสระ ต้องหยิบสระมาอย่างน้อย 1 ใน 2 ตัว ที่เหลือหยิบตัวอักษร คิดแยกกรณีตามจำนวน R ที่หยิบได้เช่นกัน
ถึงตรงนี้ ก็จะหาความน่าจะเป็นได้แล้วครับ

3.1 เลือกดอกก่อน แล้วเลือกตัวเริ่มจาก {A,2,...,J}
3.2 เลือกสีก่อน แล้วเลือกตัวเริ่มจาก {A,2,...,J} จากนั้นเลือกหน้าให้ไพ่แต่ละใบ
3.3 เลือกตัวเริ่มจาก {A,2,...,J} จากนั้นเลือกหน้าให้ไพ่แต่ละใบ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้