ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 เมษายน 2016, 19:20
poohmathman's Avatar
poohmathman poohmathman ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

poohmathman is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut View Post
อยากได้ก็จัดไปครับ อันนี้จะยากหน่อยนะครับ เป็นข้อสอบ สอวน ค่าย 1 ศูนย์สวนกุหลาบ

จงพิสูจน์ว่า $\displaystyle{\left[\sum_{i=0}^{k}\binom{m}{i}\binom{m-i}{k-i}\right]\binom{m-k}{r-k}=2^k\binom{r}{k}\binom{m}{r}}$

คิดออกละครับแต่เปนวิธีกระจายแต่ละพจน์ถึกๆหน่อยอะครับ พอจะมีวิธีที่ง่ายกว่านี้มั้ยครับช่วยอธิบายหน่อย