ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 ธันวาคม 2011, 14:32
MATHerial MATHerial ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

MATHerial is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ asdfqwer View Post
วิธีของผมนะครับ มันค่อนข้างยาว และทุเรศ เพราะตัวเลขมันเยอะนะครับ
ไม่แน่ใจว่ามีวิธีดีกว่านี้หรือเปล่าแต่ผมทำแบบนี้แหล่ะครับ
ขั้นแรกจากโจทย์จะได้ว่า FG=AC=AE=EB= x หน่วย
แล้วก็ใช้เมเนลอสหา CFในรูปของ x
จากนั้นลากเส้นผ่าครึ่งสามเหลี่ยมหน้าจั่ว ACE จะได้ว่าความสูงจะตั้งฉากกับเส้น CE และแบ่งครึ่งที่จุด D นะครับ
ความสูงของสามเหลี่ยม ACE หาได้โดยพีทากอรัสของรูปสามเหลี่ยม ACDนะครับ(ให้ติดรูป x เหมือนกัน)
จากนั้นก็พีทากอรัสอีกรอบในสามเหลี่ยม AFD
เนื่องจากทั้งสามด้านเป็นพีทากอรัสคือได้ AF= x+1.2 , FD= 5x/3+1/2 , AD= \sqrt{x^2-1/4}
ทนแก้สมการเลขทุเรศๆหน่อย ก็ได้คำตอบครับผม
ป.ล.ผมเขียนลาเทกไม่เป็น ขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณที่ทนอ่านมาจนจบครับผม ถ้ามีวิธีที่สั้นและง่ายกว่ารบกวนแนะนำด้วยค้าบบ
เราก็หาค่าxได้แต่ไม่ได้ลาก$\overline{AD}$ง่า แต่สุดท้ายไปแก้สมการแบบสุดยอดอีรุงตุงนังหาความยาวแต่ละเส้นในรูปของxได้คำตอบมา=2.4(ผิด) ไม่นึกว่าจะง่ายอย่างนี้

13 ธันวาคม 2011 15:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MATHerial
เหตุผล: LaTeX ผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้