ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มกราคม 2014, 21:48
นกกะเต็นปักหลัก's Avatar
นกกะเต็นปักหลัก นกกะเต็นปักหลัก ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

นกกะเต็นปักหลัก is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ขอบคุณคุณกบแง้มกะลา สำหรับข้อสอบครับ.

ข้อ 24. $\frac{\sin A}{\sin B} = \frac{\sin{[\pi - (B+C)}]}{\sin B} = \frac{\sin(B+C)}{\sin B}$

เนื่องจากในจตุภาคที่ 1 ค่าของไซน์เป็นฟังก์ชันเพิ่ม

และจาก $B + C > B$ เสมอ ทำให้ได้ว่า $\sin(B+C) > \sin B$ จึงควรจะตอบข้อ C ครับ.

แต่ดูเหมือนว่าโจทย์จะไม่สมบูรณ์ เพราะถ้า $A = B$ จะได้ $\frac{\sin A}{\sin B} = 1$ ได้
แต่ว่า. B+ C มันอยู่ในจตุภาคที่สองนะครับ